Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Thứ hai, ngày 05/12/2022

Cuộc thi Viết thư quốc tế UPU Gửi thông tin hỏi đáp

Độc giả: Phạm Thanh Thùy - Ninh Kiều, TP Cần Thơ
Phamthanhthuyblll@gmail.com

Kính chào Quý Cơ quan.

Tôi muốn hỏi hiện nay Nghị định 91/2020/NĐ-CP chống tin nhắn rác, thư điện tử rác, cuộc gọi rác có quy định về "chi phí duy trì hoạt động tên định danh". Theo đó, chi phí này do Bộ Thông tin và truyền thông hướng dẫn. Tôi muốn hỏi chi phí này hiện nay là bao nhiêu?Tôi xin chân thành cảm ơn.

- 24 ngày trước
Trả lời:

Cục An toàn Thông tin (Bộ Thông tin và Truyền thông) giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Khoản 8 Điều 23 Nghị định số 91/2020/NĐ-CP ngày 14/8/2020 của Chính phủ về chống tin nhắn rác, thư điện tử rác, cuộc gọi rác quy định: “Tổ chức, cá nhân được cấp tên định danh phải nộp chi phí duy trì hoạt động tên định danh theo quy định của Bộ Thông tin và Truyền thông”. Đến nay, Bộ Thông tin và Truyền thông chưa ban hành văn bản hướng dẫn, quy định về chi phí này.

Độc giả: Dương Thị Thức - Thôn 2 Bồng Giang, Đức Giang, Vũ Quang, Hà Tĩnh
duongthithuc301293@gmail.com

Bộ Thông tin và Truyền thông cho mình hỏi chứng chỉ tin học ứng dụng trình độ B năm 2014 có phù hợp với Thông tư 03/2014 TT-BTTTT ngày 11/03/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông về chuẩn kĩ năng sử dụng công nghệ thông tin.  Mình rất cần câu trả lời sớm vì 30/10 này là hết hạn nộp phiếu đăng kí dự tuyển viên chức ở Hà Tĩnh ạ.  Cảm ơn Bộ Thông tin và Truyền thông đã đọc tin nhắn này.

- 27 ngày trước
Trả lời:

Căn cứ Khoản 2, Điều 23, Thông tư liên tịch số 17/2016/TTLT-BGDĐTBTTTT ngày 21/6/2016 của Bộ TTTT và Bộ GDĐT quy định tổ chức thi và cấp chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin, các chứng chỉ tin học ứng dụng A, B, C đã cấp trước ngày Thông tư có hiệu lực (ngày 10/8/2016) có giá trị sử dụng tương đương với chứng chỉ ứng dụng CNTT cơ bản. Như vậy, các chứng chỉ tin học A, B, C đã cấp trước ngày 10/8/2016 (theo Quyết định số 21/2000/QĐ-BGD&ĐT ngày 03/7/2000 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo về việc ban hành Chương trình Tin học ứng dụng A, B, C) có giá trị sử dụng tương đương với chứng chỉ ứng dụng CNTT cơ bản.

Độc giả: Nguyễn Thanh Tùng - Tổ 13 khu 6 Hồng Hà -Quảng Ninh
tungdmit@gmail.com

Kính gửi Bộ TT&TT

Hiện tôi đã đủ điều kiện để xét nâng hạng từ viên chức CNTT hạng IV lên hạng III, tuy nhiên kể từ khi đủ điều kiện từ đó tới nay (hơn 1 năm) Bộ chưa tổ chức được lớp nào để tôi bổ sung chứng chỉ chức danh nghề nghiệp theo yêu cầu của Sở nội vụ. Vậy cho tôi hỏi tới bao giờ thì Bộ mới tổ chức được lớp đào tạo bồi dưỡng chứng chỉ chức danh nghề nghiệp cho ngành CNTT và nếu chưa tổ chức được thì người lao động lĩnh vực CNTT có thể dùng chứng chỉ bồi dưỡng hay chuyên môn nào thay thế hay không?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

- 27 ngày trước
Trả lời:

 Căn cứ Nghị định 89/2021/NĐ-CP ngày 18 tháng 10 năm 2021 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 101/2017/NĐ-CP ngày 01 tháng 9 năm 2017 về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức;

 Căn cứ Thông tư số 08/2022/TT-BTTTT ngày 30 tháng 6 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và xếp lương đối với công nghệ thông tin, an toàn thông tin;

Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông đã ký Quyết định số 1924/QĐ-BTTTT ngày 20/10/2022 ban hành chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp Công nghệ thông tin và Quyết định số 1923/QĐ-BTTTT ngày 20/10/2022 ban hành chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp An toàn thông tin.

Nếu ông có nhu cầu cần được bồi dưỡng để cấp chứng chỉ theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp Công nghệ thông tin hoặc An toàn thông tin, ông có thể liên hệ với Trường Đào tạo, bồi dưỡng cán bộ quản lý Thông tin và Truyền thông để tìm hiểu thêm thông tin và đăng ký nhu cầu cần bồi dưỡng.

Địa chỉ liên hệ như sau:

Trường Đào tạo, Bồi dưỡng cán bộ quản lý Thông tin và Truyền thông

Website: https://canbotttt.edu.vn/

Email: truongdaotaobd@mic.gov.vn
Hotline: 024.37665959 (Giờ hành chính)
Fax: 024.37668994
Địa chỉ: Tầng 19, tòa nhà VNTA, đường Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, TP Hà Nội.

Độc giả: Trần Thị Huỳnh Như - Trần Minh Quyền, Phường 11, Quận 10
hnhu01022000@gmail.com

Kính chào quý cơ quan,

Công ty chúng tôi dự định nhập Hệ thống Micro kĩ thuật số Soundking WDM69, đo theo QCVN 74:2020/BTTTT và QCVN 96:2015/BTTTT, với 2 quy chuẩn này thì có cần làm chứng nhận hợp quy không?

Kính mong quý cơ quan hướng dẫn cho chúng tôi.

- 1 tháng trước
Trả lời:

Cục Viễn thông (Bộ Thông tin và Truyền thông) trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Do độc giả không cung cấp thông tin chi tiết về hàng hóa (catalogue, hình ảnh của hàng hóa, thông số kỹ thuật….) nhập khẩu nên chúng tôi chưa có câu trả lời hệ thống micro kĩ thuật số Soundking WDM69 đo theo quy chuẩn nào, có cần chứng nhận hợp quy hay không. Độc giả có thể:

1. Tham khảo Thông tư số 02/2022/TT-BTTTT ngày 16/5/2022 của Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Danh mục sản phẩm, hàng hóa có khả năng gây mất an toàn thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Thông tin và Truyền thông.

2. Liên hệ trực tiếp với Chi nhánh miền Nam thuộc Trung tâm Đo lường Chất lượng Viễn thông - Cục Viễn thông, địa chỉ: 60 Tân Canh, phường 1, quận Tân Bình, thành phố Hồ Chí Minh; điện thoại: 028 39919066 - số máy lẻ: 201 để được hướng dẫn chi tiết.

Độc giả: Võ Thị Huyền Trang - Số 2 Đường Số 73, Phường Tân Phong, Quận 7, TP HCM
trang.vo@vthealthcare.vn

Kính gửi Bộ Thông tin và Truyền thông,

Công ty chúng tôi đang làm thủ tục nhập khẩu cho mặt hàng: Mạch tín hiệu wifi dùng cho bơm tiêm điện - Salient Wifi Ethernet PCB, 

- Mạch này sẽ cắm vào base board để kết nối wifi với màn hình bên ngoài

- Có chức năng chuyển đổi tín hiệu

- Thu nhận 13 tần số của máy Salient. Nhờ Quý cơ quan kiểm tra giúp chúng tôi sản phẩm này có cần thiết phải đăng ký kiểm tra nhà nước về chất lượng hàng hóa nhập khẩu hay không.

Mong sớm nhận được phản hồi của Quý Bộ và xin chân thành cám ơn.

- 1 tháng trước
Trả lời:

Cục Viễn thông (Bộ Thông tin và Truyền thông) trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Do độc giả không cung cấp thông tin chi tiết về hàng hóa (catalogue, hình ảnh của hàng hóa….) nhập khẩu nên chúng tôi chưa có câu trả lời về thủ tục nhập khẩu. Bạn đọc có thể liên hệ đến Cục Viễn thông, địa chỉ: tòa nhà VNTA, đường Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, thành phố Hà Nội; số điện thoại: 024. 39436608, số máy lẻ: 25305 để được hướng dẫn chi tiết

Độc giả: Phạm Khánh Ly - 194 Trần Quang Khải
lypk.qt@bidv.com.vn

 Kính gửi Bộ Thông tin và truyền thông,

Kính đề nghị Bộ TT&TT giải đáp vướng mắc liên quan đến chứng thực hợp đồng điện tử trong quá trình hoạt động của Ngân hàng thương mại như sau:

1. Danh sách các doanh nghiệp được cung cấp dịch vụ chứng thực hợp đồng điện tử có thể tra cứu ở đâu?

2. Các hợp đồng điện tử được ký số và lưu trữ bởi các doanh nghiệp, không lưu trữ ở DN cung cấp dịch vụ chứng thực hợp đồng điện tử có hiệu lực pháp lý?

3. Với tư cách là Ngân hàng, chúng tôi có thể kiểm tra tính pháp lý, tính xác thực của hợp đồng điện tử của khách hàng (thường được ký số) như thế nào? Đề nghị bộ TT&TT hướng dẫn các nội dung kiểm tra và cách thức tra cứu, kiểm tra.

4. Hiện tại Cách thức, quy trình kiểm tra chữ ký số cần tuân thủ quy định tại các khoản 1 và 2 Điều 79 Nghị định số 130/2018/NĐ-CP ngày 27/9/2018 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Giao dịch điện tử về chữ ký số và dịch vụ chứng thực chữ ký số. Theo đó, trước khi chấp nhận chữ ký số của người ký, người nhận phải kiểm tra "chữ ký số phải được tạo bởi khóa bí mật tương ứng với khóa công khai trên chứng thư số của người ký". Kính đề nghị Bộ TT&TT hướng dẫn cách thức kiểm tra nội dung này.

Rất mong sớm nhận được sự giải đáp, hỗ trợ của Quý Bộ!

Trân trọng cảm ơn,

- 1 tháng trước
Trả lời:

 Trung tâm Chứng thực điện tử Quốc gia (Bộ Thông tin và Truyền thông) trả lời câu hỏi của bạn như sau:

1. Danh sách các doanh nghiệp được cung cấp dịch vụ chứng thực hợp đồng điện tử có thể tra cứu ở đâu?

Hiện nay, theo Nghị định số 85/2021/NĐ-CP ngày 25/9/2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 52/2013/NĐ-CP ngày 16 tháng 5 năm 2013 của Chính phủ về thương mại điện tử, dịch vụ chứng thực hợp đồng điện tử được cấp bởi Bộ Công Thương. Do vậy,để tra cứu danh sách các doanh nghiệp cung cấp dịch vụ chứng thực hợp đồng điện tử, Quý Ngân hàng liên hệ trao đổi với Bộ Công Thương hoặc truy cập cổng thông tin của Bộ Công Thương để tham khảo.

2. Các hợp đồng điện tử được ký số và lưu trữ bởi các doanh nghiệp, không lưu trữ ở doanh nghiệp cung cấp dịch vụ chứng thực hợp đồng điện tử có hiệu lực pháp lý không?

Căn cứ Nghị định số 85/2021/NĐ-CP ngày 25/9/2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 52/2013/NĐ-CP ngày 16 tháng 5 năm 2013 của Chính phủ về thương mại điện tử, dịch vụ chứng thực hợp đồng điện tử được cấp bởi Bộ Công Thương. Do vậy, để giải đáp thắc mắc về tính pháp lý của hợp đồng điện tử Quý Ngân hàng liên hệ trao đổi với Bộ Công Thương hoặc truy cập cổng thông tin của Bộ Công Thương để tham khảo.

3. Với tư cách là Ngân hàng, chúng tôi có thể kiểm tra tính pháp lý, tính xác thực của hợp đồng điện tử của khách hàng (thường được ký số) như thế nào? Đề nghị bộ TT&TT hướng dẫn các nội dung kiểm tra và cách thức tra cứu, kiểm tra.

Đối với việc kiểm tra tính pháp lý, xác thực của hợp đồng điện tử, Quý Ngân hàng liên hệ Bộ Công Thương để thực hiện trao đổi.

4. Hiện tại cách thức, quy trình kiểm tra chữ ký số cần tuân thủ quy định tại các khoản 1 và 2 Điều 79 Nghị định số 130/2018/NĐ-CP ngày 27/9/2018 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Giao dịch điện tử về chữ ký số và dịch vụ chứng thực chữ ký số. Theo đó, trước khi chấp nhận chữ ký số của người ký, người nhận phải kiểm tra "chữ ký số phải được tạo bởi khóa bí mật tương ứng với khóa công khai trên chứng thư số của người ký". Kính đề nghị Bộ TT&TT hướng dẫn cách thức kiểm tra nội dung này.

Để kiểm tra hiệu lực của chữ ký số tuân thủ theo quy định tại các khoản 1 và 2 Điều 79 Nghị định số 130/2018/NĐ-CP ngày 27/9/2018 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Giao dịch điện tử về chữ ký số và dịch vụ chứng thực chữ ký số, Quý Ngân hàng thực hiện kiểm tra bởi các phần mềm có chức năng đáp ứng Điều 7, Thông tư số 22/2020/TT-BTTTT ngày 7/9/2020 quy định về yêu cầu kỹ thuật đối với phần mềm ký số, phần mềm kiểm tra chữ ký số, hoặc kiểm tra tại cổng thông tin điện tử của Trung tâm chứng thực điện tử quốc gia, cụ thể như sau:

- Bước 1: Truy cập trang thông tin dịch vụ của Trung tâm chứng thực điện tử quốc gia: https://neac.gov.vn/vi.

20221031-m01.jpg

- Bước 2: Thực hiện kiểm tra văn bản ký số.

20221031-m02.jpg

20221031-m03.jpg

20221031-m04.jpg

- Bước 3: Nhận kết quả.

20221031-m05.jpg